தமிழ் எங்கள் உயிருக்கு நேர்!

 தமிழ் எங்கள் உயிருக்கு நேர்!
– இளம்பரிதி
மொழி போர் தியாகிகள் நினைவு நாள்: சனவரி 25.
தமிழில் லட்கணக்கணக்கான பாடல்கள் இருக்கிறது. அதில் பல பாடல்களை ஒவ்வொரு தமிழரும் தங்களது தனிப்பட்ட ரசனைகளுக்கு ஏற்ப பல்வேறு பாடல்களை முணுமுணுப்பார்கள். ஆனால் அனைத்து தமிழரும் ஒட்டுமொத்தமாக ஓரு பாடலை கேட்டவுடன் முணுமுணுப்பார்கள் என்றால் அது ‘ அழகே தமிழே அழகிய மொழியே எனதுயிரே’ என்ற பாடலை தான். காரணம் தமிழர்கள் தாயை பழித்தாலும் மன்னிப்பேன் என் தாய் தமிழை இகழ்ந்தவனை மன்னிக்க மாட்டேன் என்ற சிந்தனையோடும், உணர்வோடுமே வளர்ந்திருப்பார்கள். அப்படியே வளர்க்கப்பட்டும் இருப்பார்கள். அதனால் உலகில் எந்த மொழிக்கும் இல்லாத பெருமையாக, தியாக வரலாறாக தாய் மொழிக்கு வந்த ஆபத்தை தடுக்க 10க்கும் மேலான தமிழர்கள் உயிர் தியாகம் செய்துள்ளனர்.
நாட்டுக்காக, கடனுக்காக, காதலிக்க்காக, தாய்க்காக, தந்தைக்காக, உடன்பிறந்த உறவுகளுக்காக, மனைவிக்காக உயிரை கொடுத்தவர்களை மட்டுமே அதுவரை பார்த்திருந்த உலகம் முதன் முதலில் மொழிக்காகவும், அதனை காக்கவும் உயிரை கொடுத்தவர்களை இந்தி ஆதிக்கத்திற்கு எதிராக தமிழர்கள் உயிர்நீத்த போது கண்டது. ஆம், அந்த உயிர்தியாகங்கள் அதுவரை இந்த உலகம் காணாதது.
 
சென்னை நடராசன், தாளமுத்து, கீழப்பழுவூர் சின்னசாமி, கோடம் பாக்கம் சிவலிங்கம், விருகம்பாக்கம் அரங்கநாதன், கீரனூர் முத்து, சிவகங்கை ராசேந்திரன், சத்தியமங்கலம் முத்து, அய்யம்பாளையம் ஆசிரியர் வீரப்பன், விராலிமலை சண்முகம், பீளமேடு தண்டபாணி, மயிலாடுதுறை சாரங்கபாணி…
இவர்களெல்லாம் இந்திய அரசாங்கத்தின் உதவியோடு இந்தித் திணிப்பை எதிர்த்தும், தமிழ் மொழியைக் காக்கவும் உயிர் நீத்த தியாகிகள்.
இந்தித் திணிப்புக்கு எதிரானப் போராட்டத்தில் 1965-ம் ஆண்டு தமிழகமே பற்றி எரிந்தது எனலாம். மாணவர்கள் முன்னின்று நடத்திய அந்தப் போராட்டத்தில் பலர் உயிர் தியாகம் செய்தனர். நூற்றுக்கணக்கானோர் சிறை சென்றனர். கொழுந்து விட்டு எரிந்த போராட்டத்தை அடக்க ராணுவம் வந்தது.
மொழியைப் பாதுகாக்க நடைபெற்ற ஒரு போராட்டத்தை ஒடுக்க ராணுவம் களத்தில் இறங்கியதும், அந்தப் போராட்டத்தில் நூற்றுக்கணக்கானோரின் உயிர்கள் பறிக்கப்பட்டன என்பதும் உலக வரலாற்றில் வேறெங்கும் இல்லாதது.
இந்தப் போராட்டம் 1960-களில்தான் உச்சத்தை எட்டினாலும், 1930-களிலேயே தொடங்கிவிட்டது. அனைத்துப் பள்ளிகளிலும் இந்தி கட்டாய பாடமாக்கப்பட்டுள்ளதாக 21-4-1938 அன்று ராஜாஜி தலைமை யிலான சென்னை மாகாண அரசு அரசாணை வெளியிட்டது. இதை எதிர்த்து பெரியார், மறைமலை அடிகளார், சோமசுந்தர பாரதியார் உள்ளிட்டோர் வழிகாட்டுதலில் போராட்டம் வெடித்தது. போராட்டத்தில் ஈடுபட்டோர் சிறைகளில் அடைக்கப்பட்டனர்.
இளைஞர்கள் பலர் தாய் தமிழ் மொழி காக்க பெரும் போர் புரிந்தனர் உயர்நிலைப் பள்ளிகளுக்கு முன்பாக இந்தி எதிப்பு மறியல் போராட்டம் நடைபெற்றன.அப்போராட்டத்தில் பங்கேற்ற மொழிப்போர் தியாகி நடராசன் – தாளமுத்து உட்பட பலரும் கைது செய்யப்பட்டனர் .
தாழ்த்தப்பட்ட குடும்பத்தில் பிறந்து, தமிழ் மொழியுணர்வால் உந்தப்பட்டு போராட்டக் களத்துக்குச் சென்ற நடராசன்தான் மொழிப் போராட்டத்தின் முதல் களப் பலி. அவரைத் தொடர்ந்து, அதே ஆண்டு மார்ச் 12-ம் தேதி கும்பகோணத்தைச் சேர்ந்த தாளமுத்து சென்னை சிறையில் உயிர் நீத்தார்.
இந்த இரண்டு உயிர் பலிகளால் போராட்டம் மேலும் தீவிரமடையவே, இந்தி பயிற்று மொழி தொடர்பான அரசாணையை 21-2-1940 அன்று அரசு திரும்பப் பெற்றது. அடுத்து, 1948-ல் ஓமந்தூரார் முதல்வராக இருந்தபோது இந்தி கட்டாய பாடமாக்கப்படும் என ஆணை பிறப்பிக்கப்பட்டது. இதை எதிர்த்து மீண்டும் கிளர்ச்சி ஏற்பட்டதால், அரசு பின்வாங்கியது. மேலும், இந்தி பேசாத மக்கள் விரும்பும் வரை ஆங்கிலமும் ஆட்சி மொழியாகத் தொடரும் என்ற நேருவின் உறுதிமொழியால் போராட்டம் சற்று ஓய்ந்தது.
இந்நிலையில், 26-1-1965 அன்று முதல் இந்திய ஆட்சி மொழியாக இந்தி மட்டுமே இருக்கும் என்ற 1963-ம் ஆண்டின் ஆட்சி மொழி சட்ட மசோதாவால் மீண்டும் போராட்டம் உருவானது.
அரியலூர் மாவட்டம் கீழப்பழுவூரைச் சேர்ந்த திமுக தொண்டர் சின்னசாமி, இந்தி மட்டும் ஆட்சி மொழியாக அரியணையில் அமர்வதைத் தடுத்தாக வேண்டும் என்று தீக்குளித்து மாண்டார்.
சின்னசாமியின் மரணம் அரசியல் எல்லையைக் கடந்து எல்லா தரப்பினரை யும் எழுச்சியூட்டியது. 25-1-1965 நெருங்க நெருங்க போராட்ட எழுச்சி அதிகமாகிக் கொண்டே சென்றது. 1965, ஜன. 25-ம் தேதி தமிழ்நாடு முழுவதும் மாணவர் இயக்கங்கள் கிளர்ச்சியில் இறங்கின.
சென்னை மாநகராட்சி ஊழியராக பணி யாற்றி வந்த கோடம்பாக்கம் சிவலிங்கம், அன்றைய தினம் தீக்குளித்து மாண்டார். மறுநாள், விருகம்பாக்கம் அரங்கநாதன் தீக்குளித்து இறந்தார். அதே நாளில் புதுக்கோட்டை மாவட்டம், கீரனூரில் முத்து, விஷம் அருந்தி தற்கொலை செய்து கொண்டார்.
27-ம் தேதி ஆயிரக்கணக்கான மாணவர்களுடன் அண்ணாமலைப் பல்கலைக் கழகத்தில் ஊர்வலமாகச் சென்ற சிவ கங்கை மாணவர் ராசேந்திரன், போலீஸ் துப்பாக்கிச் சூட்டில் பலியானார். அதன் பிறகு, போராட்டம் மேலும் மேலும் வேகமெடுத்தது. போலீஸ் துப்பாக்கிச் சூடுகளும் அதிகரிக்க, உயிர்ப் பலிகளும் அதிகரித் துக் கொண்டே சென்றன. போராட்டத்தை ஒடுக்க ராணுவம் வந்தது. பொள்ளாச்சியில் பிப்ரவரி 12-ம் தேதி ராணுவம் நடத்திய துப்பாக்கிச் சூட்டில் நூற்றுக்கும் அதிகமானோர் கொல்லப்பட்டனர். இந்த போராட்டத்தில் தமிழக மாணவர்கள்… இங்கிருந்த எல்லா சிறைகளை நிறைத்து இருந்தனர்…
காங்கிரஸின் அடக்கு முறை… தமிழுக்காக பேசிய அனைவரை உள்ளே போட்டது… தமிழுக்காக பேரணி நடத்திய சைவ சமய தலைவர் குன்றகுடி திருவ்ண்ணாமலை ஆதினம் கூட கைது செய்யப்பட்டு சிறையில் அடைக்கப்பட்டார்… மொழிக்காக போராடி சிறை சென்ற… ஒரே சமய தலைவர் குன்றகுடி ஆதினமாக மட்டுமே இருப்பார்…
நிலைமை மிகவும் மோசமானது.திமுகவைச் சேர்ந்த மாணவர்கள் பலர் அந்தக் குழுவில் தளகர்த்தகர்களாக இருந்தபோதும், மாணவர்களின் போராட்டத்தை நிறுத்த அண்ணாவால் முடியவில்லை.
இதனிடையே, இந்தித் திணிப்புக்கு எதிராக காங்கிரஸ் கட்சிக்குள்ளும் எதிர்ப்பு கிளம்பியது. மத்திய அரசின் போக்கைக் கண்டித்து அமைச்சர்களாக இருந்த சி. சுப்பிரமணியம், ஓ.வி. அழகேசன் ஆகியோர் பதவிகளை ராஜினாமா செய்தனர். அந்த ராஜினாமாக்களை ஏற்கும்படி குடியரசுத் தலைவருக்கு, பிரதமர் லால்பகதூர் சாஸ்திரி பரிந்துரை செய்தார்.
‘தமிழகம் தனி நாடாக பிரிந்து போக வேண்டாம் என்று கருதினால், பரிந் துரையை திரும்பப் பெறுங்கள்’ என்று சாஸ்திரியிடம் குடியரசுத் தலைவர் ராதாகிருஷ்ணன் அறிவுறுத்தினார்.
வேறு வழியின்றி இந்தியுடன் ஆங்கிலமும் ஆட்சி மொழியாக தொடரும் என்ற முடிவுக்கு ஆட்சியாளர்கள் வந்தனர். இதனால் மாணவர்களின் 50 நாள் போராட்டம் மார்ச் 15,1965 அன்று முடிவுக்கு வந்தது.
அந்தப் போராட்டத்தின் தாக்கம் அத்துடன் முடியவில்லை. 1967-ல் நடைபெற்ற தமிழ்நாடு சட்டப்பேரவை தேர்தலில் காங்கிரஸ் தோற்கடிக்கப்பட்டு திமுக ஆட்சியைப் பிடித்தது. எனினும்,
இந்தி எதிர்ப்பு போராட்டதிற்கான காரணம் இன்னும் எவ்வளவு மக்களுக்கு தெரிந்திருக்கும் என்பது கேள்வி குறியே…
உண்மையான காரணம்…
1950 ஆம் ஆண்டு இந்திய குடியரசு சட்டம் கொண்டு வரப்பட்ட போது… 15 ஆண்டுகளில்… மக்கள் அதிகமாக பேசும் இந்தியை இந்தியா முழுவதும் அலுவல் மொழியாக்கி விட வேண்டும்… என ஜவகர்லால் மற்றும் காங்கிரஸ் கட்சி அறிவித்து இருந்தது…
அதாவது… இந்திய அரசு… மற்ற ஸ்டேட் அரசு நிர்வாகங்களில் ஆங்கிலம் பயன்படுத்தும் இடங்களில் எல்லாம்… ஆங்கிலத்தை நீக்கி விட்டு இந்தியை கொண்டு வருவது என்பது திட்டம்… இந்த திட்டத்தை முதலில் எதிர்த்தவரகள் மேற்கு வங்கத்தினர்… பின்னர் தமிழர்கள் இதனை தீவிரமாக எதிர்த்தனர். 1963 இல் அறிஞர் அண்ணா… நாடாளுமன்ற மாநிலங்கள் அவை இந்த திட்டத்தை கடுமையாக எதிர்த்தார். அதிகமானவர்கள் பேசும் மொழியை குறைவானவர்கள் எப்படி ஏற்று கொள்ள முடியும்? அப்படி என்றால் குறைவானவர்கள் பேசும் மொழி என்னவாகும்? அதிகமானவர்கள் பேசும் மொழி மட்டுமே அலுவல் மொழி என்றால்… அதிகமாக இருக்கும் காகத்தை விட்டு… ஏன் மயிலை தேசிய பறவையாகவும்… அதிகமாக இருக்கும் எலியை விட்டு… ஏன் புலியை தேசிய விலங்காகவும் அறிவிக்க வேண்டும் என கேள்விகளை எழுப்பினார்.
தமிழர்களின் உணர்வுகளை காலின் கீழே போட்டு மிதித்து விட்டு… 1965 சனவரி 26 இல் இருந்து இந்தி மட்டுமே… இந்தியாவில் இயங்க முடியும் எனும் அதிகார சட்டதிற்கு… காங்கிரஸ் குறியாக காய் நகர்த்தியது…
காங்கிரஸ் அரசு மோசடியாக… வல்லமை ஆதிக்கத்தின் மூலம்… சிறுபான்மை மக்கள் பேசும்… மொழிகளை… அழிக்க கொண்டு வரப்பட்ட சட்டத்தை எதிர்த்து தமிழ் நாட்டில் வெடித்ததுதான் இந்தி எதிர்ப்பு போராட்டம். இன்று தமிழ் நாட்டிலும் இந்தியாவின் இதர மாநிலங்களிலும் அந்தந்த மாநிலங்களில் அலுவல் மொழியாக இருக்க முடிகிறது என்றால்…. அதற்கு தமிழக மக்கள் கொடுத்த விலை…சில நூறு தமிழர்களின் உயிர்கள். பிரதமர் லால் பகதூர் சாஸ்திரியின் உத்தரவின் பெயரில் ராணுவத்தால் ஊனம் ஆக்கப்பட்ட தமிழர்கள் 500 பேருக்கு மேல் இருப்பார்கள்.
உயிர் நீத்த தமிழ் உணர்வாளர்களும்… லால் பகதூர் சாஸ்திரி அனுப்பிய படையின் காட்டுமிராண்டிதனமான தாக்குதலால் உடல் நலம் பாதிக்கப்பட்ட தமிழர்களுக்கும்…வீர வணக்கம்..